Thuốc chữa bệnh xương có thể gây tăng canxi máu

.

Denosumab cũng được chỉ định để phòng ngừa các vấn đề sức khỏe liên quan đến xương như các khối u ác tính, loãng xương và mất xương. Bên cạnh các tác dụng không mong muốn đã được biết đến của thuốc như hạ canxi máu xảy ra trong những tuần điều trị đầu tiên hoặc sau đó, gần đây, Cơ quan Quản lý Dược phẩm Anh (MHRA) còn đưa ra khuyến cáo về nguy cơ tăng canxi máu khi đã ngừng dùng thuốc.

Hình ảnh u xương qua phim chụp Xquang.

Hình ảnh u xương qua phim chụp Xquang.

Theo MHRA, tăng canxi máu mặc dù xảy ra không phổ biến, tần suất ước tính ít hơn 1/100 bệnh nhân được điều trị bằng denosumab với các biểu hiện khát nước nhiều, mệt mỏi, buồn ngủ, lú lẫn, mất tập trung, trầm cảm, buồn nôn, nôn, táo bón và đau cơ có hoặc không kèm đau xương. Do tác dụng không mong muốn này có ý nghĩa lâm sàng, có thể xuất hiện muộn sau 9 tháng dừng thuốc nên MHRA khuyến cáo các công ty dược sản xuất thuốc tiếp tục cập nhật nguy cơ này để cả bác sĩ và người bệnh được biết. Ngoài ra, MHRA yêu cầu chuyên gia chăm sóc sức khỏe thông báo cho người bệnh các dấu hiệu của tăng canxi máu để họ nhận biết và tái khám kịp thời. Đồng thời, cần theo dõi triệu chứng tăng canxi huyết sau khi người bệnh ngưng dùng thuốc cũng như cân nhắc đánh giá định kỳ canxi huyết thanh và đánh giá lại các yêu cầu bổ sung canxi và vitamin D cho họ. Với các trường hợp đang trong giai đoạn phát triển xương cần thận trọng khi sử dụng thuốc vì denosumab không được khuyến cáo ở những bệnh nhân này.

Bảo Châu (Theo MHRA)

Nguồn: suckhoedoisong.vn